Elimu barani Afrika | Masuala ya Jamii | DW | 24.03.2010
  1. Inhalt
  2. Navigation
  3. Weitere Inhalte
  4. Metanavigation
  5. Suche
  6. Choose from 30 Languages
Matangazo

Masuala ya Jamii

Elimu barani Afrika

Zaidi ya walimu milioni moja wanahitajika barani Afrika.

Wanafunzi wa shule za Afrika wakiwa katika masomo ya kompyuta.

Wanafunzi wa shule za Afrika wakiwa katika masomo ya kompyuta.

Kuna haja ya kuwaajiri walimu milioni moja na laki kumi na nne katika bara la Afrika iwapo tuna azma ya kutimiza lengo la pili katika malengo ya milenia. Haja hii inatoa changamoto nyingi kwa serikali mbalimbali barani Afrika kwa sababu sio tu kutoa elimu bali pia iwe ni ya kiwango cha juu.

Kutokana na haya nchi za kiafrika zinalazimika kuwafunza walimu kote barani Afrika , mfumo wa kutoa mafunzo kwa wanafunzi kwa viwango mbalimbali ambapo mfumo huu unahusu mwalimu kuwa na jukumu la kuwafunza wanafunzi wenye umri tofauti katika darasa moja, na utawezekana kukiwepo makadirio mema ya fedha za utumizi kwenye idara ya elimu pamoja na kutengenezwa kwa mtaala na mafunzo kutolewa kwa walimu wenyewe.

Mfumo huu vilevile huenda ukatoa suluhu kwa elimu ya kiwango cha juu kwa sababu inatoa fursa kwa kuendeleza shule nyingi katika maeneo ya mashinani ambayo ina maana ni wanafunzi wengi watakaoweza kupata elimu kukiwa na idadi ndogo ya waalimu

Katika nchi nyingi barani Afrika mfumo huu wa elimu unatumika kutokana na hali duni za kiuchumi na hali za maisha ya watu.

Virgilio Huvanne ambaye ni mshirikishi katika shirika la maendeleo kwa elimu barani Afrika ADEA anasema kwamba ni matumaini kwamba mfumo huu wa elimu utaweza kutumika katika nchi nyingi Afrika hususan katika nchi kama vile Zambia, Uganda, Lesotho na Namibia ambapo utawarahisishia wanafunzi wanoishi maeneo yaa mashinani msimokuwa na shule na kawaida wanafunzi hulazimika kusafiri mpaka miji aina moja tu unaotolewa.

Hatahivyo Huvanne anasema kwamba kuna pengo katika sera sababu ni kwamba serikali za nchi nyingi bado hazijajuwa manufaa ya mfumo huu na kwamba wengi huutazama kama wa kiwango cha chini na unaotumika kwa muda hadi pale mafunzo ya kawaida yatakopoweza kutolewa.

Afisaa mkuu wa shirika la ADEA ambalo ni shirika la kuendeleza elimu barani Afrika, Colbert De Arboleda anaeleza kwamba nchini Columbia kama ilivyo Afrika elimu inatolewa lakini swala ni ubora wa elimu hiyo ambapo ni duni sana na kupelekea kwa wanafunzi wengi kutoroka shuleni,lakini hali hii ilibadilika pale serikali ya nchi hiyo ilipoidhinisha mpango kwa kubadilisha mfumoili kumkidhi mwanafunzi.

Mfano huu Colbert anasema unadhihirisha jinsi inavyowezekana kundeleza ubora wa elimu hata kukiwepo uhaba wa fedha na anaongeza kwamba shule zinazofunza mfumo huu hufanya vizuri zaidi kushinda zile za kawaida.

Kutokana na haya afisa wa elimu katika taasisi ya kuendeleza elimu nchini Namibia anasema kwamba kuna haja ya kuubadilisha mfumo wa elimu ili kumnufaisha mwanafunzi kinyume na hali ilivyo hivi sasa.

Mwandishi: Maryam Dodo Abdalla/IPS

Mhariri:Abdul-Rahman

Matangazo

Unaweza kusikiliza matangazo yetu hapa

Kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya DW, tafadhali bonyeza alama ya spika ya masikioni hapo chini, na kuwasiliana nasi, tafadhali tuandikie moja kwa moja kupitia: kiswahili@dw.com