Boateng: Hakuna mtoto aliyezaliwa na ubaguzi | Michezo | DW | 04.06.2020
  1. Inhalt
  2. Navigation
  3. Weitere Inhalte
  4. Metanavigation
  5. Suche
  6. Choose from 30 Languages
Matangazo

Michezo

Boateng: Hakuna mtoto aliyezaliwa na ubaguzi

Wachezaji katika ligi kuu ya soka ya Ujerumani Bundesliga wametoa yao ya moyoni wakizungumzia dhidi ya ubaguzi wa rangi.

Jerome Boateng

Mlinzi wa klabu ya Bayern Munich, Jerome Boateng

Kufuatia kifo cha George Floyd raia wa Marekani aliyefariki dunia baada ya askari polisi kumkandamiza shingo yake kwa goti na kumsababishia kukosa hewa na kisha kufariki dunia, wachezaji katika ligi kuu ya soka ya Ujerumani Bundesliga wametoa yao ya moyoni wakizungumzia dhidi ya ubaguzi wa rangi.

Akizungumza na DW, mlinzi wa klabu ya soka ya Bayern Munich, Jerome Boateng amezungumzia juu ya umuhimu wa elimu na uwazi kwa msaada zaidi na kwamba hakuna mtoto aliyezaliwa na ubaguzi wa rangi.

Akijibu swali aliloulizwa na mwandishi wa habari wa DW ya kwamba yeye kama mkaazi wa nchini Ujerumani ni nini mawazo yake anapoona matukio ya sasa huko nchini Marekani? Boateng alisema kuwa picha za yanayoendelea nchini Marekani zinamshtua.

"Baadhi ya vitu katika mitandao ya kijamii kwa sasa ni vya kikatili. Na kwa bahati mbaya waandamanaji pia wanachukua hatua ngumu wakati wakiandama kupinga kitendo hicho. Hata hivyo tukio la kuuwawa kwa George Floyd linaonyesha ni jinsi ubaguzi wa rangi ulivyoenea dhidi ya watu weusi nchini Marekani, na jukumu la upendeleo wa rangi linaendelea. Ninaona inasikitisha sana kwa sababu mara nyingi mimi binafsi nipo Marekani mwenyewe na ninapenda nchi na tamaduni nyingi. Lakini hakuna kipya, ni kitu ambacho kipo mahali pote. Ubaguzi hupatikana kila mahali, kwa nchi ya Marekani ubaguzi umekithiri sana."

Boateng aliendelea kueleza, "Nimesoma nukuu nzuri hivi karibuni, ni kama ubaguzi wa rangi ni chumba chenye giza na kila wakati na baadaye mtu huwasha taa na kila kitu hufunuliwa na kuwa wazi. Wakati ukifikiri ni kwa kiasi gani Wamarekani weusi wamefanya kwa taswira na utamaduni wa Marekani naona kuwa haiwezekani. Na ninafikiria tu michezo, mitindo na muziki. Barack Obama kama Rais alikuwa pia mtu wa kufafanua."

Alipoulizwa kama kuna mfano wowote wa kibaguzi unaofanana na Ujerumani, Boateng alisema kuwa kwa kweli ubaguzi ni mada iliyopo Ujerumani vile vile upo sana kwa sasa. "Katika miaka ya hivi karibuni, tumeshuhudia mashambulio kwa wageni na vikundi tofauti vya kidini nchini Ujerumani. Yote kwa yote, mambo yanakwenda katika muelekeo fulani ambapo nadhani hapo zamani tulikuwa zaidi."

Boateng ameongeza kusema kuwa wakati wa utoto wake huko Berlin, pia alikuwa na uzoefu wa ubaguzi wa rangi, kwa kweli. Lakini pia anakumbuka wakati wake kwenye uwanja wa mpira, ambapo haijalishi ulitokea wapi au ulikuwa dini gani. "Tulikuwa Wairan, Waafrika, Waturuki, Wajerumani. Hatukuwahi kufikiria au kuzungumza juu yake. Yote ilikuwa juu ya kuwa pamoja," alisema Boateng.

 

Ama kuhusiana na namna anavyoona Wajerumani wenye asili ya Afrika wanavyokubaliwa nchini Ujerumani, Boateng amesema kuwa kwa ujumla, watu wa urithi wa Kiafrika wanawasilishwa katika maeneo fulani. Ingawa, mimi hupata maoni kuwa watu wa michezo ndio wanaopata kutambuliwa. Lakini sitaki kusema kila kitu kibaya kimsingi, nadhani Ujerumani ni nchi iliyo wazi. Binafsi, nimekuwa na uzoefu mzuri sana, pia. Kuna nchi huko Ulaya ambazo ni mbaya sana.

"Sauti zetu zinasikika, tuna jukwaa na tumefikia. Lakini nadhani ni muhimu kwamba sio tu kwa mitandao ya kijamii. Hatua kama Black Out Jumanne zote ziko vizuri na nzuri lakini tunachohitaji sana ni kweli kukwama ndani na kufanya kitu, iwe kuwa kufanya kazi na watoto au kusaidia miradi mingine ya ujumuishaji. Kila mtu anaweza kusaidia." Alisema Boateng wakati akijibu swali kuhusiana na ulimwengu wa leo, anafikiri kwamba wanariadha na wanamichezo wanapaswa kuwa wanaharakati pia. "Binafsi ningependa kufanya kitu katika eneo hili katika siku za usoni. Tayari kuna maoni na mawazo."

Deutschland | George Floyd Proteste

Watu walioshika picha za marehemu George FLoyd wakionyesha hisia zao kupinga kitendo kilichofanywa na polisi nchini Marekani

Wachezaji wengi wa Kiafrika wamezungumzia juu ya matukio ya hivi karibuni. Alipoulizwa wachezaji wenzake ambao ni wazungu wangefanya nini ili kuwasaidia, Boateng alijibu akisema kuwa sio kila mwanariadha mweupe ambaye hayazungumzii matukio ya kibaguzi kwa hivi sasa. "Bila shaka hapana. Ninapotazama video za maandamano, naona watu wa rangi zote za ngozi. Lakini kwa kweli itakuwa ni muhimu ikiwa wangetumia umaarufu wao kuunga mkono kampeni hii. Wengi wanafanya, lakini nadhani bado kuna nafasi nyingi ya kuboreshwa."

"Kila kitu huanza na elimu ya watoto. Hilo ndilo jambo la muhimu zaidi. Hakuna mtoto katika ulimwengu huu ambaye huzaliwa akiwa mbaguzi. Ni kwa wazazi na kile wanachowaambia watoto wao. Kitu kibaya zaidi kinachoweza kutokea ni kwa watoto wangu kupata vitu kama hivyo. Ni muhimu tuwafundishe kuwa ubaguzi haukubaliki na kwamba wakiona mtu ananyanyaswa, anapaswa kumtetea na kusema. Hiyo lazima ianze shuleni. Lazima iwe sehemu ya mtaala. Ni kwa njia hiyo tu tunaweza kufanya maendeleo."

Mzaliwa wa Berlin mnamo 1988, mtoto wa mama wa Kijerumani na baba raia wa Ghana, Jerome Boateng aliheshimu ustadi wake katika mitaa ya jiji kabla ya kuja kwenye safu ya Hertha Berlin, na akaonekana kama mtaalamu wa kwanza klabuni hapo mwaka 2007. Kufuatia kutajwa huko Hamburg na beki wa Manchester City, akiwa mlinzi wa kati alijiunga na klabu ya Bayern Munich mnamo 2011, ambayo hadi sasa ameichezea mechi 313 na ameshinda mataji saba ya Bundesliga, makombe manne ya shirikisho la Ujerumani na ligi ya Mabingwa barani Ulaya 2013.

Boateng amekuwa uti wa mgongo katika timu ya taifa ya Ujerumani kati ya mwaka wa 2009 na 2019, na kuichezea timu ya taifa, Die Mannschaft, mechi 76 na kuwa katika kikosi kilichoshinda Kombe la Dunia huko Brazil mnamo 2014. Alitangazwa kuwa mchezaji bora wa soka Ujerumani mwaka 2016.

Chanzo/DW